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LEARNING BY EAR EPISODE – Girls 
10th  Episode: Beauty 
  
Text: Zainab Aziz 
Redaktion: Andrea Schmidt/Christine Harjes 
  
CHARACTERS: 
 
Anchor: Intro / Autro  
Bibiy..........Main Character. 
Alma.......Same Character. 
Rossie.......Same Character. 
Beautician.....woman adult 
Head Teacher........Same Character in episode..1 
Timo.......Same Character 
Kibegu.....same Character. 
  
Into:  Karibu tena msikilizaji kwenye mfululizo wa makala ya 
Jifunze Kwa Kusikiliza..mchezo huu wa hadithi unaangazia 
maswala mbali mbali yanayowakabili wasichana. Karibu 
kwenye sehemu ya kumi ya mchezo huu ambapo leo hii Bibiy 
na wenzake wanauangalia urembo kwa kwa wasichana.  
  
Sign Tune...... 
  
SCENE ONE: 
  
BIBIY: Loo! Alma ...Unafanya nini rafiki yangu? Hebu angalia 
sura yako.. (anacheka) ...Umejipaka nini? 
  
ALMA:   Aaah!!  Bibiy hebu wacha kunicheka, mwenzio najaribu 
kujipamba kwani umesahau kuwa sherehe ya mwaka ya shule 
yetu imekaribia.. ndio maana najaribu kujipodoa ili siku hiyo 
nitoke kweli kweli. 
  
BIBIY:   Ndio!! Alma sikatai.. lakini ni nani aliyekwambia kuwa 
urembo ni mpaka ujipake madude namna hiyo 
Eeeh!!! ..(anacheka tena)  Yaani mimi siwezi kunyamaza kwa 
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sababu unanichekesha...loo unanivunja mbavu. unakaa kama 
kinyago.   
  
ALMA:  Basi bwana Bibiy ...usinicheke namna hiyo, mwenzio 
nataka kuwa kama wale mabinti urembo..unajua natamani sana 
kuwa model ... ni ndoto yangu kuwa siku moja niwe model 
maarufu. 
  
BIBIY:  Hiyo ni ndoto nzuri Alma lakini huna haja ya kujisumbua 
namna hii..hata hiyo siku ya sherehe ya mwaka ya shule 
ukitokea namna hiyo rafiki yangu.. nakwambia mbona kila mtu 
atakukimbia.   
  
ALMA:  Ok!! ... Bibiy haya basi umeshinda na mimi nakubali 
nimeshindwa na hivi nakwenda kuosha uso wangu..(Maji 
yanasikika yakitiririka kutoka kwenye mfereji)..haya 
nimeshaosha uso wangu niambie sasa kipi kinachofuata?  
  
BIBIY:  sawa, sasa tunakwenda kumtembelea mke wa Yule 
msimamizi wa internet cafe..yeye ni mtaalamu wa urembo na 
Salon yake iko pale pale karibu na internet cafe tunayokwenda 
kila siku..huko Alma tutajifunza mengi kuhusu urembo na pia 
tunaweza kuuliza maswali jinsi tunavyopenda..pia huyo Aunty 
amekubali kutusaidia kuandaa maonyesho mitindo ya  mavazi 
na urembo katika sherehe yetu ya mwaka shuleni. 
  
ALMA:  hapo sasa unaniambia habari nzuri kweli, ndio maana 
nakupenda rafiki yangu Bibiy..wewe kila wakati huwa hukosi 
suluhisho kwa tatizo lolote lile..bila wewe rafiki yangu sijui 
ningekuwa wapi mimi..eenhe. sasa tunapitia  kwa akina Rossie 
ili tumchukue twende naepamoja au vipi? 
  
BIBIY:   Hata hatuna haja ya kumpitia kwao mbona anatungojea 
kwenye kituo cha basi..wewe harakisha kwani tumechelewa. 
  
MUSIC 
  
(Barabarani.. magari, honi na watu wanazungumza) 
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ALMA:  Hee mwangalie Rossie yule!!   Natumai hakutungoja 
kwa muda mrefu, maanake atapiga kelele huyo mpaka kila mtu 
atasikia kuwa tumechelewa. 
  
BIBIY:  Hatutampa nafasi ya kuanza kulalamika sisi ndio 
tutaanza kumuomba msamaha..nyanya yangu aliniambia kuwa, 
ukijua umemkosea mwenzio basi haraka muombe samahani 
kwa kuwa ukifanya hivyo utaepusha mgogoro..na mwenzio 
atakuwa hana sababu ya kukasirika, kwa hivyo sisi tumuombe 
msamaha Rossie.  
  
ROSSIE: Hee !! wasichana nyie mbona mmechelewa namna hii 
mimi niliku...?  
  
(Bibiy anamkatiza) 
  
BIBIY: Usijali sana Rossie hebu tulia kidogo!!  ... tunaomba 
samahani kwa kukuweka hapa kwa muda mrefu pole sana rafiki 
yetu..na sasa tunaweza kuendelea na safari yetu. 
  
ROSSIE:   Ok!! Vizuri umenituliza hasira yangu kwa sababu 
nilikuwa nachemka..enhee niambieni basi kitu gani 
kimewachelewesha hivyo?..mabasi mawili tayari yameshatupita.  
  
BIBIY: mwenzangu yote hayo ni kwa sababu ya huyu malkia wa 
urembo..ilinibidi kwanza nimlazimishe auoshe uso wake baada 
ya kujipaka vipodozi tele.. nilimwambia siwezi kutembea nae, 
alikuwa anaonekana kama kinyago haa! Rossie natamani 
ungemuona (anacheka). 
  
ROSSIE:   Alaa!!! Ungemuacha aje hivyo hivyo ili namimi nipate 
kumuona..  
  
ALMA: Ok ..tosha jamani yameisha hayo ...angalieni basi letu 
hilo linakuja.  
  
(Sauti ya basi) 
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MUSIC 
  
SCENE TWO 
  
(Muziki taratibu ndani ya salon) 
  
BEAUTICIAN:  Kwa hiyo wasichana kama nilivyokwisha 
kuwaeleza ni lazima mtambue kuwa ni jambo la muhimu 
kulinda uzuri wa asili..sio vizuri kama vile wasichana wengine 
wanavyo anza kutumia krimu za kujichubua au wengine 
wanarukia tu madawa ya kutengeneza nywele..ni vyema 
msichana kujiringia uzuri wake wa asili..krimu za kujichubua 
ngozi madhara yake ni muda mrefu yanaweza kuathiri ngozi 
yako milele! 
  
ROSSIE: Aunty mimi huwa natamani kujua wasichana wengine 
huwa wanatumia nini kinacho wafanya ngozi zao kupendeza 
namna ile?  
  
BEAUTICIAN: sikiliza nikwambie, kuwa mdadidisi sana kupita 
kisai ndio mara nyingine kunawaponza wasichana hadi 
wakaingia mtegoni.. ingekuwa bora kama mara kwa mara 
mngewauliza mama zenu..muulize mama yako je alikuwa 
anafanya nini wakati yeye alipokuwa msichana, alikuwa 
anatumia nini .. mtashangaa huenda siri yake ya urembo ni vitu 
ambavyo vinapatika hapo hapo nyumbani labda hata ni bidhaa 
asilia zinazotumika jikoni kila siku.  
  
ALMA: Mimi ningetaka kujua kuhusu mbinu za kuziweka nywele 
zangu vizuri na staili ganiya nywele inapendeza zaidi?  
  
BEAUTICIAN: Alma..usiangalie kichwa cha mtu mwingine 
halafu ufikirie kuwa labda staili yake itakupendeza pia 
wewe..staili ya nywele inategemea sura yako..kwa mfano 
mwangalie huyu rafiki yenu Bibiy staili yake ya kusokota nywele 
inampendeza sana kwa sababu imekubaliana na sura yake.. 
zitunze nywele zako,ziweke safi wakati wote na epuka 
watalaamu wa nywele wasio na ujuzi!! Bibiy nakupongeza 
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nywele zako zinapendeza sana. 
  
BIBIY: Asante sana Aunty.. natumai rafiki yangu Alma 
amejifunza mengi kwa sababu anataka kuwa model hiyo ndio 
ndoto yake..Aunty kuhusu ile shughuli yetu ya shule sijui kama 
bado unakumbuka kuwa tunahitaji msaada wako katika 
kuandaa maonyesho ya urembo na mavazi?. 
  
BEAUTICIAN:  Ndio nakumbuka Bibiy ...hata hivi nimechagua 
nguo kadhaa  ambazo ningetaka mzijaribu ili tuamue kila 
mmoja wenu atavaa zipi wakati wa maonyesho, vilevile leo 
tutajifunza namna ya kutembea kwenye jukwaa.  
  
ALMA:  Yuhuu!..nafurahi sana ..napenda maonyesho ya mavazi 
naona kweli ndoto yangu imeanza kufanikiwa! . Hee nasema 
siku moja mimi nitakuwa model tu!! 
  
BEAUTICIAN:   Ok.. basi tuanze na wewe hebu njoo hapa 
nikubadili kidogo mtindo wa nywele zako halafu ukajaribu nguo 
hii hapa..nina hakika maonyesho yenu yatafanikiwa na 
yatakuwa gumzo la mji huu..nataka tufanye maonyesho 
ambayo hayajawahi kufanyika katika mji huu. 
  
ROSSIE:  Yeah!! Hata mimi naamini tutafanikiwa ...mwalimu 
wetu pia ametusaidia sana katika matayarisho yaani tunaisubiri 
siku hiyo kwa hamu kubwa  
  
BIBIY:  Sherehe hizi ni muhimu sana kwetu kwa kuwa 
tunasherehekea mafaniko yetu ya darasani na nje ya darasa. 
  
BEAUTICIAN:   Anhaa! vizuri sana ... sasa hebu niwakumbushe 
kitu kimoja  kuhusu urembo..ni muhimu sana kutunza urembo 
wenu hata kama wewe sio model, ninafahamu kuwa wasichana 
wengi wangependa kuwa mamodel lakini mjue kuwa sio wote 
watakao timiza ndoto hiyo.. ushauri wangu ninawaambia.. 
fanyeni bidii kwenye masomo yenu ili mtimize malengo yenu 
lazima mjiamini..Ok hebu sasa tuanze mafunzo yetu ya 
mwendo wa kimodel.. anza Alma.. Eenhee!!! vizuri sana hivyo 
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hivyo lakini pole pole kidogo..  Bibiy hebu kavae nguo hii hapa 
ili na wewe tukuone. 
  
( Muziki taratibu) 
  
ROSSIE:   Ooh! Nguo hiyo ni nzuri sana ..unapatia kabisa 
Bibiy ..Loo! umependeza sana.  
  
BEAUTICIAN: Biby utembee hivyo hivyo kwa maringo siku hiyo 
ya maonyesho.enhee mwingine atoke.. nakwambia.. siku hiyo 
kutakuwa na mambo jamani. Ambae hatafika basi atapitwa na 
mengi. 
  
BIBIY: Woow!! Alma rafiki yangu wewe ni model kweli sio 
mchezo.. unaonekana kama malkia wa urembo. 
  
ALMA:  Ooh!...hata siamini Biby...angalia wala sijajipaka 
chochote usoni lakini napendeza.   
  
BEAUTICIAN: Enhee unaona sasa ninacho maanisha pale 
ninapo sisitiza urembo wa asili..haina haja ya kujichubua..Ok.. 
Rossie zamu ni yako sasa lazima turudie zoezi hili mara kadhaa 
ili msije mkafanya makosa siku ya maonyesho.  
  
(Muziki taratibu) 
  
BIBIY: Tumeshukuru sana Aunty kwa yote uliyotufanyia, lakini 
sasa inatubidi tuondoke kwa sababu tunataka kupitia kwenye 
internet cafe ili tukasome ujumbe na pia tunataka kutafiti 
mambo kadhaa. 
  
BEAUTICIAN: Na mimi nimefurahi sana kwa kuwa nanyi siku ya 
leo..natumai mmefaidika na vidokezo vya urembo 
nilivyowapa..mkipata nafasi kesho mnaweza kuja tena kwa 
mafunzo zaidi nawatakia kila la kheri..kwaherini.   
  
ALMA:. Asante kwa mara nyingine tena. 
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BEAUTICIAN: Hamna wasiwasi mnakaribishwa sana! 
  
(Wasichana....bye!!) 
  
 MUSIC  
  
SCENE THREE: 
  
(katika ukumbi wa shule,ma kelele, muziki).  
  
HEAD TEACHER: Tafadhali hebu kimya kidogo tuelewane 
jamani (Sauti zinafifia)..asanteni..Naam wageni mashuhuri, 
mabibi na mabwana pamoja na wanafunzi hamjambo 
nyote..kwa niaba ya shule yetu ninawakaribisha kwenye 
sherehe hizi maalum ambapo wasichana wa shule hii 
wanasherehekea mafanikio makubwa waliyoyapata (Makofi) na 
moja kwa moja namkaribisha kiongozi wa kikudi cha wasichana 
cha Girl Power, si mwingine bali ni Bibiy..maarufu sana kwa jina 
la Bob Marley girl. 
  
(Makofi) 
  
KIBEGU:   Wow!! ... Timo..kwa kweli msichana huyu ni sawa na 
nyota ..staili ya nywele zake inamfanya kila mtu akose la 
kusema. 
  
TIMO: Mimi nakwambia maneno yote niliyo jifunza hayatoshi 
kuueleza urembo wa Bibiy, sijui nimuite ”Cleopatra” au 
vipi ...sasa nakwambia Kibegu  ...jitayarishe kurogwa na sauti 
yake nyororo..Loo!  Bibiy kweli ni special. 
  
KIBEGU:  Yeah!! Kila mtu katika mjii huu anamtaja yeye...,ni 
msichana mwerevu tena shupavu.   
  
TIMO:  basi Kibegu nyamaza ...ndio huyo ameshapanda 
kwenye jukwaa.  
  
(Makofi) 
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BIBIY:  Asanteni kwa makofi, shukurani wageni wote 
mliofika..(Makofi, mbinja. Vigelegele, ngoma nk.) na kwa mujibu 
wa orodha yetu tutaanza kwa maonyesho ya mavazi na 
urembo..karibuni sana.   
  
(Makofi) 
  
MUSIC 
  
HEAD TEACHER: Basi huo ndio tunauita ubunifu..kwa kweli 
wasichana leo hii wametuonyesha mambo mengi mpaka hata 
mimi mwenyewe mwalimu mkuu nimejawa na furaha kuona 
kuwa wasichana wamepata mafanikio makubwa.. 
wameonyesha uwezo mkubwa katika masomo na michezo pia 
na hakika uwezo wao hauna tafauti na ule wa wavulana, 
wanaweza kutekeleza yote sawa na wavulana.. basi tuendelea 
mbele na tafrija zetu.. sasa namkaribisha Rossie, nae 
ametuandalia shairi. 
  
(Makofi)  
  
ROSSIE: Asanteni shairi langu ni kuhusu ujasiri na walengwa ni 
wasichana wote popote pale walipo. 
  
                  Ujasiri unaleta nguvu 
                  Ujasiri unaondoa woga 
                  Ujasiri unaleta matumaini na ushindi 
                  Ujasiri unakupa moyo wa kuendelea kupambana 
                  Kama vile uko juu ya mgongo wa farasi 
                  Ujasiri unakufikisha kwenye malengo yako 
                  Kwa hekima bila utata. 
                  Asanteni!!                   
  
(Makofi)  
  
MUSIC 
  
KIBEGU: Bibiy naomba tucheze pamoja.  
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BIBIY: hamna shida leo ni siku yetu..loo! Kibegu asanteni sana 
kwa kutusaidia ..ukumbi unapendeza kweli.  
  
KIBEGU: Unajua Bibiy wakati sasa umewadia ambapo 
wavulana lazima tukubali kuwa wasichana pia wana uwezo 
kama sisi..nadhani inabidi tuchukulie kushindwa kwetu kuwa ni 
changamoto kutoka kwa wasichana ... Bibiy jitihada zako 
zimeleta mabadiliko makubwa katika mji wetu natumai 
wasichana wote wataiga moyo wa kikundi chenu cha Girl Power 
hongera sana Bibiy. 
  
BIBIY: Asante sana Kibegu,  maneno yako ya busara 
yatatuongoza kwa muda mrefu. Hakika tutaendeleza juhudi 
zetu kila siku, tutamulika maswala mbali mbali yanayotukabili 
sisi wasichana na tutajitahidi kuyatafutia ufumbuzi..natumai Girl 
Power itakuwa kielelezo. 
  
MUSIC 
  
Outro: Naam hatimae wavulana wamekubali kuwa wasichana 
wana uwezo kama wao. Wasichana nao wamekata kauli 
kuendeleza jitihada za kuyatafutia ufumbuzi maswala mbali 
mbali yanayowakabili. Na mpaka hapo ndio nasi tumekamilisha 
sehemu ya kumi ya mchezo wa kuigiza katika makala ya 
Jifunze Kwa kusikiliza.Usikilize tena mchezo huu pia mwambie 
rafiki yako ausikilize kupitia kwenye tovuti yetu www.dw-
world.de/lbe Shukurani kwa kuwa nasi...Kwaheri. 
  
END 
  
 


